kcmkwm - en to vi translation catalogue (133 entries)

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_1)
en: Inactive Inner Window Actions
vi: Hành động ở cửa sổ bên trong bất hoạt

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_1) i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_5)
en: &Left click:
vi: Bấm &trái:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow1)
en: In this row you can customize left click behavior when clicking into an inactive inner window ('inner' means: not titlebar, not frame).
vi: Trong hàng này, bạn có thể tự chọn ứng xử của việc bấm trái khi bấm vào một cửa sổ bên trong bất hoạt ('bên trong' nghĩa là: không phải thanh tiêu đề, không phải khung).

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow3)
en: Activate, raise and pass click
vi: Kích hoạt, nâng lên và truyền bấm

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow3)
en: Activate and pass click
vi: Kích hoạt và truyền bấm

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow3) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveT
en: Activate
vi: Kích hoạt

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow3) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveT
en: Activate and raise
vi: Kích hoạt và nâng lên

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_2) i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_6)
en: &Middle click:
vi: Bấm &giữa:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow2)
en: In this row you can customize middle click behavior when clicking into an inactive inner window ('inner' means: not titlebar, not frame).
vi: Trong hàng này, bạn có thể tự chọn ứng xử của việc bấm giữa khi bấm vào một cửa sổ bên trong bất hoạt ('bên trong' nghĩa là: không phải thanh tiêu đề, không phải khung).

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3) i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_7)
en: &Right click:
vi: Bấm &phải:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandWindow3)
en: In this row you can customize right click behavior when clicking into an inactive inner window ('inner' means: not titlebar, not frame).
vi: Trong hàng này, bạn có thể tự chọn ứng xử của việc bấm phải khi bấm vào một cửa sổ bên trong bất hoạt ('bên trong' nghĩa là: không phải thanh tiêu đề, không phải khung).

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_4) i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_2)
en: Mouse &wheel:
vi: Nút &cuộn chuột:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandWindowWheel)
en: In this row you can customize behavior when scrolling into an inactive inner window ('inner' means: not titlebar, not frame).
vi: Trong hàng này, bạn có thể tự chọn ứng xử khi cuộn chuột ở trong một cửa sổ bên trong bất hoạt ('bên trong' nghĩa là: không phải thanh tiêu đề, không phải khung).

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindowWheel)
en: Scroll
vi: Cuộn

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindowWheel)
en: Activate and scroll
vi: Kích hoạt và cuộn

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandWindowWheel)
en: Activate, raise and scroll
vi: Kích hoạt, nâng lên và cuộn

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_2)
en: Inner Window, Titlebar and Frame Actions
vi: Hành động ở cửa sổ bên trong, thanh tiêu đề và khung

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_5)
en: Mo&difier key:
vi: Phím &bổ trợ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandAllKey)
en: Here you select whether holding the Meta key or Alt key will allow you to perform the following actions.
vi: Tại đây bạn chọn việc giữ phím Meta hay Alt sẽ cho phép bạn thực hiện những hành động sau đây.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_7) i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_8)
en: L&eft click:
vi: Bấm t&rái:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1)
en: In this row you can customize left click behavior when clicking into the titlebar or the frame.
vi: Trong hàng này, bạn có thể tự chọn ứng xử của việc bấm trái khi bấm vào thanh tiêu đề hoặc khung.

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3)
en: Move
vi: Di chuyển

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3)
en: Activate, raise and move
vi: Kích hoạt, nâng lên và di chuyển

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar1) i
en: Toggle raise and lower
vi: Chuyển giữa nâng lên và hạ xuống

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3)
en: Resize
vi: Đổi cỡ

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar1) i
en: Raise
vi: Nâng lên

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3) i18n: ectx: property (text), item, wi
en: Lower
vi: Hạ xuống

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3) i18n: ectx: property (text), item, wi
en: Minimize
vi: Thu nhỏ

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3)
en: Decrease opacity
vi: Giảm độ mờ đục

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3)
en: Increase opacity
vi: Tăng độ mờ đục

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3) i18n: ectx: property (text), item, wi
en: Do nothing
vi: Không làm gì

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_8)
en: Middle &click:
vi: Bấm g&iữa:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandAll2)
en: In this row you can customize middle click behavior when clicking into the titlebar or the frame.
vi: Trong hàng này, bạn có thể tự chọn ứng xử của việc bấm giữa khi bấm vào thanh tiêu đề hoặc khung.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_9) i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_10)
en: Right clic&k:
vi: Bấm p&hải:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandAll3)
en: In this row you can customize right click behavior when clicking into the titlebar or the frame.
vi: Trong hàng này, bạn có thể tự chọn ứng xử của việc bấm phải khi bấm vào thanh tiêu đề hoặc khung.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_10)
en: Mo&use wheel:
vi: Nút c&uộn chuột:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandAllWheel)
en: Here you can customize KDE's behavior when scrolling with the mouse wheel in a window while pressing the modifier key.
vi: Tại đây bạn có thể tự chọn ứng xử của KDE khi cuộn bằng nút cuộn chuột trong một cửa sổ, trong khi đang bấm một phím bổ trợ.

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAllWheel) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandTitlebarWheel)
en: Raise/lower
vi: Nâng lên / hạ xuống

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAllWheel) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandTitlebarWheel)
en: Shade/unshade
vi: Che/bỏ che

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAllWheel) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandTitlebarWheel)
en: Maximize/restore
vi: Phóng to / khôi phục

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAllWheel) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandTitlebarWheel)
en: Keep above/below
vi: Giữ trên/dưới

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAllWheel) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandTitlebarWheel)
en: Move to previous/next desktop
vi: Chuyển sang bàn làm việc trước/sau

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandAllWheel) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandTitlebarWheel)
en: Change opacity
vi: Đổi độ mờ đục

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, shadeHoverLabel)
en: Window &unshading:
vi: Bỏ &che cửa sổ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, kcfg_ShadeHover)
en: <html><head/><body><p>If this option is enabled, a shaded window will unshade automatically when the mouse pointer has been over the titlebar for some time.</p></body></html>
vi: <html><head/><body><p>Nếu lựa chọn này được bật, một cửa sổ bị che sẽ tự động bỏ che sau khi con trỏ chuột ở trên thanh tiêu đề một lúc.</p></body></html>

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_ShadeHover)
en: On titlebar hover after:
vi: Khi đảo chuột trên thanh tiêu đề, sau:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, kcfg_ShadeHoverInterval)
en: Sets the time in milliseconds before the window unshades when the mouse pointer goes over the shaded window.
vi: Đặt thời gian tính bằng mi-li giây mà con trỏ chuột đã ở trên cửa sổ bị che trước khi cửa sổ bỏ che.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, windowPlacementLabel)
en: Window &placement:
vi: &Xếp chỗ cửa sổ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_Placement)
en: <html><head/><body><p>The placement policy determines where a new window will appear on the desktop.</p><ul style="margin-top: 0px; margin-bottom: 0px; margin-left: 0px; margin-right: 0px; -qt-list-indent: 1;"><li style=" margin-top:12px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Smart</span> will try to achieve a minimum overlap of windows</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Maximizing</span> will try to maximize every window to fill the whole screen. It might be useful to selectively affect placement of some windows using the window-specific settings.</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Random</span> will use a random position</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Centered</span> will place the window centered</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Zero-cornered</span> will place the window in the top-left corner</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:12px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Under mouse</span> will place the window under the pointer</li></ul></body></html>
vi: <html><head/><body><p>Chính sách xếp chỗ xác định vị trí mà một cửa sổ mới sẽ xuất hiện trên bàn làm việc.</p><ul style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left: 0px; margin-right: 0px; -qt-list-indent: 1;"><li style="margin-top:12px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Chồng lấn tối thiểu</span> sẽ cố gắng đạt được diện tích chồng lấn tối thiểu giữa các cửa sổ </li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Tối đa hoá</span> sẽ cố gắng mở rộng mọi cửa sổ để chiếm hết toàn bộ màn hình. Có thể có ích khi muốn tác động một cách chọn lọc lên sự xếp chỗ của một số cửa sổ bằng các thiết lập theo cửa sổ.</li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Ngẫu nhiên</span> sẽ dùng một vị trí ngẫu nhiên</li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Ở giữa</span> sẽ đặt cửa sổ vào giữa</li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Ở góc trái trên</span> sẽ đặt cửa sổ vào góc trái trên</li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:12px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Dưới chuột</span> sẽ đặt cửa sổ vào dưới con trỏ</li></ul></body></html>

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_Placement)
en: Minimal Overlapping
vi: Chồng lấn tối thiểu

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_Placement)
en: Maximized
vi: Tối đa hoá

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_Placement)
en: Random
vi: Ngẫu nhiên

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_Placement)
en: Centered
vi: Ở giữa

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_Placement)
en: In Top-Left Corner
vi: Ở góc trái trên

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_Placement)
en: Under mouse
vi: Dưới chuột

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, kcfg_AllowKDEAppsToRememberWindowPositions)
en: When turned on, apps which are able to remember the positions of their windows are allowed to do so. This will override the window placement mode defined above.
vi: Khi được bật, các ứng dụng có khả năng nhớ vị trí cửa sổ sẽ được phép làm như vậy. Việc này sẽ vượt hiệu lực của chế độ xếp chỗ cửa sổ được xác định ở trên.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_AllowKDEAppsToRememberWindowPositions)
en: Allow apps to remember the positions of their own windows, if they support it
vi: Cho phép các ứng dụng nhớ vị trí các cửa sổ của chúng, nếu chúng hỗ trợ việc đó

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, activationDesktopPolicyLabel)
en: Virtual Desktop behavior:
vi: Ứng xử của bàn làm việc ảo:

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, activationDesktopPolicyDescriptionLabel)
en: When activating a window on a different Virtual Desktop:
vi: Khi kích hoạt một cửa sổ ở một bàn làm việc ảo khác:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_ActivationDesktopPolicy)
en: <html><head/><body><p>This setting controls what happens when an open window located on a Virtual Desktop other than the current one is activated. </p><p><span style=" font-style:italic;">Switch to that Virtual Desktop</span> will switch to the Virtual Desktop where the window is currently located. </p><p><span style=" font-style:italic;">Bring window to current Virtual Desktop</span> will cause the window to jump to the active Virtual Desktop. </p></body></html>
vi: <html><head/><body><p>Thiết lập này điều khiển thứ sẽ diễn ra khi một cửa sổ đang mở ở một bàn làm việc ảo khác, không phải cái hiện tại, được kích hoạt. </p><p><span style=" font-style:italic;">Chuyển sang bàn làm việc ảo đó</span> sẽ chuyển sang bàn làm việc ảo chứa cửa sổ đó. </p><p><span style="font-style:italic;">Đưa cửa sổ đến bàn làm việc ảo hiện tại</span> sẽ khiến cửa sổ đó nhảy đến bàn làm việc ảo đang hoạt động.</p></body></html>

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_ActivationDesktopPolicy)
en: Switch to that Virtual Desktop
vi: Chuyển sang bàn làm việc ảo đó

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_ActivationDesktopPolicy)
en: Bring window to current Virtual Desktop
vi: Đưa cửa sổ đến bàn làm việc ảo hiện tại

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, windowFocusPolicyLabel)
en: Window &activation policy:
vi: Chính sách &kích hoạt cửa sổ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, windowFocusPolicy)
en: With this option you can specify how and when windows will be focused.
vi: Với lựa chọn này bạn có thể chỉ định cách và thời điểm mà các cửa sổ sẽ được nhắm vào.

[ctx: sassa asas]
note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, windowFocusPolicy)
en: Click to focus
vi: Bấm để nhắm

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, windowFocusPolicy)
en: Click to focus (mouse precedence)
vi: Bấm để nhắm (ưu tiên chuột)

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, windowFocusPolicy)
en: Focus follows mouse
vi: Nhắm đi theo chuột

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, windowFocusPolicy)
en: Focus follows mouse (mouse precedence)
vi: Nhắm đi theo chuột (ưu tiên chuột)

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, windowFocusPolicy)
en: Focus under mouse
vi: Nhắm dưới chuột

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, windowFocusPolicy)
en: Focus strictly under mouse
vi: Nhắm dưới chuột nghiêm ngặt

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, delayFocusOnLabel)
en: &Delay focus by:
vi: Làm t&rễ nhắm:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, kcfg_DelayFocusInterval)
en: This is the delay after which the window the mouse pointer is over will automatically receive focus.
vi: Đây là khoảng trễ mà sau đó, cửa sổ ở dưới con trỏ chuột sẽ tự động nhận được nhắm.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, focusStealingLabel)
en: Focus &stealing prevention:
vi: Ngăn chặn lấ&y nhắm:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_FocusStealingPreventionLevel)
en: <html><head/><body><p>This option specifies how much KWin will try to prevent unwanted focus stealing caused by unexpected activation of new windows. (Note: This feature does not work with the <span style=" font-style:italic;">Focus under mouse</span> or <span style=" font-style:italic;">Focus strictly under mouse</span> focus policies.) </p><ul style="margin-top: 0px; margin-bottom: 0px; margin-left: 0px; margin-right: 0px; -qt-list-indent: 1;"><li style=" margin-top:12px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">None:</span> Prevention is turned off and new windows always become activated.</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Low:</span> Prevention is enabled; when some window does not have support for the underlying mechanism and KWin cannot reliably decide whether to activate the window or not, it will be activated. This setting may have both worse and better results than the medium level, depending on the applications.</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Medium:</span> Prevention is enabled.</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">High:</span> New windows get activated only if no window is currently active or if they belong to the currently active application. This setting is probably not really usable when not using mouse focus policy.</li><li style=" margin-top:0px; margin-bottom:12px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style=" font-style:italic;">Extreme:</span> All windows must be explicitly activated by the user.</li></ul><p>Windows that are prevented from stealing focus are marked as demanding attention, which by default means their taskbar entry will be highlighted. This can be changed in the Notifications control module.</p></body></html>
vi: <html><head/><body><p>Lựa chọn này chỉ định mức độ mà KWin sẽ cố gắng ngăn chặn sự lấy nhắm không mong muốn gây ra bởi việc kích hoạt bất ngờ của các cửa sổ mới. (Lưu ý: Tính năng này không hoạt động với các chính sách nhắm <span style="font-style:italic;">Nhắm dưới chuột</span> hay <span style="font-style:italic;">Nhắm dưới chuột nghiêm ngặt</span>.)</p><ul style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-list-indent:1;"><li style="margin-top:12px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Không:</span> Tắt ngăn chặn và các cửa sổ mới luôn được kích hoạt.</li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Thấp:</span> Bật ngăn chặn; khi cửa sổ nào đó không có hỗ trợ cho cơ chế bên dưới và KWin không thể quyết định chắc chắn có nên kích hoạt cửa sổ đó hay không, nó sẽ được kích hoạt. Thiết lập này có thể có cả kết quả xấu hơn và tốt hơn mức trung bình, tuỳ vào từng ứng dụng.</li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Trung bình:</span> Bật ngăn chặn.</li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:0px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Cao:</span> Các cửa sổ mới chỉ được kích hoạt nếu không có cửa sổ nào đang được kích hoạt hoặc nếu chúng thuộc về ứng dụng đang được kích hoạt. Thiết lập này có thể không thật sự khả dụng khi không dùng chính sách nhắm chuột.</li><li style="margin-top:0px; margin-bottom:12px; margin-left:0px; margin-right:0px; -qt-block-indent:0; text-indent:0px;"><span style="font-style:italic;">Cực độ:</span> Tất cả các cửa sổ phải được người dùng kích hoạt một cách rõ ràng.</li></ul><p>Các cửa sổ bị ngăn chặn lấy nhắm sẽ được đánh dấu là đòi sự chú ý, việc đó theo mặc định có nghĩa là mục của chúng trên thanh tác vụ sẽ được tô sáng. Việc này có thể được thay đổi trong khối điều khiển "Thông báo".</p></body></html>

note: i18n: Focus Stealing Prevention Level i18n: ectx: property (specialValueText), widget (QSpinBox, kcfg_BorderSnapZone) i18n: ectx: property (specialValueText), widget (QSpinBox, kcfg_WindowSnapZone) i18n: ectx: property (specialValueText), widget (QSpinBox, kcfg_CenterSnapZone) i18n: ectx: property (
en: None
vi: Không

note: i18n: Focus Stealing Prevention Level i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_FocusStealingPreventionLevel)
en: Low
vi: Thấp

note: i18n: Focus Stealing Prevention Level i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_FocusStealingPreventionLevel)
en: Medium
vi: Trung bình

note: i18n: Focus Stealing Prevention Level i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_FocusStealingPreventionLevel)
en: High
vi: Cao

note: i18n: Focus Stealing Prevention Level i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_FocusStealingPreventionLevel)
en: Extreme
vi: Cực độ

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, raisingWindowsLabel)
en: Raising windows:
vi: Nâng cửa sổ lên:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, kcfg_ClickRaise)
en: When this option is enabled, the active window will be brought to the front when you click somewhere into the window contents. To change it for inactive windows, you need to change the settings in the Actions tab.
vi: Khi lựa chọn này được bật, cửa sổ hoạt động sẽ được đưa lên phía trước khi bạn bấm vào phần nội dung cửa sổ. Để thay đổi lựa chọn này cho cửa sổ bị động, bạn cần thay đổi thiết lập trong thẻ "Hành động".

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_ClickRaise)
en: &Click raises active window
vi: Bấ&m nâng cửa sổ hoạt động lên

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, kcfg_AutoRaise)
en: When this option is enabled, a window in the background will automatically come to the front when the mouse pointer has been over it for some time.
vi: Khi lựa chọn này được bật, cửa sổ ở nền sẽ tự động đi lên trước sau khi con trỏ chuột đã ở trên nó một lúc.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_AutoRaise)
en: &Raise on hover, delayed by:
vi: Nâng &lên khi đảo chuột, trễ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, kcfg_AutoRaiseInterval)
en: This is the delay after which the window that the mouse pointer is over will automatically come to the front.
vi: Đây là khoảng trễ mà sau đó, cửa sổ ở dưới con trỏ chuột sẽ tự động đi lên trước.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, multiscreenBehaviorLabel)
en: Multiscreen behavior:
vi: Ứng xử đa màn hình

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, kcfg_SeparateScreenFocus)
en: When this option is enabled, focus operations are limited only to the active screen
vi: Khi lựa chọn này được bật, các thao tác nhắm sẽ bị giới hạn chỉ trong màn hình hoạt động

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_SeparateScreenFocus)
en: &Separate screen focus
vi: &Giới hạn nhắm trong màn hình

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, windowFocusPolicyDescriptionLabel)
en: Window activation policy description
vi: Mô tả chính sách kích hoạt cửa sổ

en: &Focus
vi: &Nhắm

en: Titlebar A&ctions
vi: Hành động ở &thanh tiêu đề

en: W&indow Actions
vi: Hành động ở cửa &sổ

en: Mo&vement
vi: Di chu&yển

en: Adva&nced
vi: Nâng &cao

en: &Titlebar Actions
vi: Hành động ở &thanh tiêu đề

en: Window Actio&ns
vi: Hành động ở cửa &sổ

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_1)
en: Titlebar Actions
vi: Hành động ở thanh tiêu đề

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_1)
en: &Double-click:
vi: Bấm đú&p:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_TitlebarDoubleClickCommand)
en: Behavior on <em>double</em> click into the titlebar.
vi: Ứng xử khi bấm <em>đúp</em> vào thanh tiêu đề.

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_TitlebarDoubleClickCommand) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonLeftClickCommand) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonMi
en: Maximize
vi: Phóng to

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_TitlebarDoubleClickCommand) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonLeftClickCommand) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonMi
en: Vertically maximize
vi: Phóng to theo chiều dọc

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_TitlebarDoubleClickCommand) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonLeftClickCommand) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonMi
en: Horizontally maximize
vi: Phóng to theo chiều ngang

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_TitlebarDoubleClickCommand) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar1
en: Shade
vi: Che

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_TitlebarDoubleClickCommand) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar1
en: Close
vi: Đóng

note: i18n: @item:inlistbox behavior on double click i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_TitlebarDoubleClickCommand)
en: Show on all desktops
vi: Hiện ở tất cả các bàn làm việc

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandTitlebarWheel)
en: Behavior on <em>mouse wheel</em> scroll over the titlebar.
vi: Ứng xử khi cuộn <em>nút cuộn chuột</em> trên thanh tiêu đề.

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_2)
en: Titlebar and Frame Actions
vi: Hành động ở thanh tiêu đề và khung

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_3)
en: Active
vi: Hoạt động

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_4)
en: Inactive
vi: Bất hoạt

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar1) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar2) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar3)
en: Behavior on <em>left</em> click into the titlebar or frame of an <em>active</em> window.
vi: Ứng xử khi bấm <em>trái</em> vào thanh tiêu đề hoặc khung của một cửa sổ <em>hoạt động</em>.

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandActiveTitlebar2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QCombo
en: Show actions menu
vi: Hiện trình đơn các hành động

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar1) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar2) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar3)
en: Behavior on <em>left</em> click into the titlebar or frame of an <em>inactive</em> window.
vi: Ứng xử khi bấm <em>trái</em> vào thanh tiêu đề hoặc khung của một cửa sổ <em>bất hoạt</em>.

note: i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar1) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar2) i18n: ectx: property (text), item, widget (QComboBox, kcfg_CommandInactiveTitlebar3)
en: Activate and lower
vi: Kích hoạt và hạ xuống

note: i18n: ectx: property (title), widget (QGroupBox, groupBox_3)
en: Maximize Button Actions
vi: Hành động của nút phóng to

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLabel, label_8) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonLeftClickCommand)
en: Behavior on <em>left</em> click onto the maximize button.
vi: Ứng xử khi bấm <em>trái</em> vào nút phóng to.

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLabel, label_9) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonMiddleClickCommand)
en: Behavior on <em>middle</em> click onto the maximize button.
vi: Ứng xử khi bấm <em>giữa</em> vào nút phóng to.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, label_9)
en: Middle c&lick:
vi: Bấm giữ&a:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QLabel, label_10) i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QComboBox, kcfg_MaximizeButtonRightClickCommand)
en: Behavior on <em>right</em> click onto the maximize button.
vi: Ứng xử khi bấm <em>phải</em> vào nút phóng to.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, borderSnapLabel)
en: Screen &edge snap zone:
vi: Khu &vực đính ở cạnh màn hình:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, kcfg_BorderSnapZone)
en: Here you can set the snap zone for screen edges, i.e. the 'strength' of the magnetic field which will make windows snap to the border when moved near it.
vi: Tại đây bạn có thể đặt khu vực đính cho các cạnh màn hình, tức là 'độ mạnh' của từ trường làm cho các cửa sổ đính vào cạnh khi di chuyển ở gần nó.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, windowSnapLabel)
en: &Window snap zone:
vi: Khu vực đính ở cửa &sổ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, kcfg_WindowSnapZone)
en: Here you can set the snap zone for windows, i.e. the 'strength' of the magnetic field which will make windows snap to each other when they are moved near another window.
vi: Tại đây bạn có thể đặt khu vực đính cho các cửa sổ, tức là 'độ mạnh' của từ trường làm cho các cửa sổ đính vào nhau khi di chuyển ở gần một cửa sổ khác.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, centerSnaplabel)
en: &Center snap zone:
vi: Khu vực đính ở tâ&m:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QSpinBox, kcfg_CenterSnapZone)
en: Here you can set the snap zone for the screen center, i.e. the 'strength' of the magnetic field which will make windows snap to the center of the screen when moved near it.
vi: Tại đây bạn có thể đặt khu vực đính cho vùng tâm màn hình, tức là 'độ mạnh' của từ trường làm cho các cửa sổ đính vào tâm màn hình khi di chuyển ở gần nó.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QLabel, OverlapSnapLabel)
en: &Snap windows:
vi: Đín&h cửa sổ:

note: i18n: ectx: property (whatsThis), widget (QCheckBox, kcfg_SnapOnlyWhenOverlapping)
en: Here you can set that windows will be only snapped if you try to overlap them, i.e. they will not be snapped if the windows comes only near another window or border.
vi: Tại đây bạn có thể chỉ định rằng các cửa sổ sẽ chỉ đính nếu bạn chồng chúng lên nhau, tức là chúng sẽ không đính nếu chỉ đến gần một cửa sổ khác hoặc cạnh.

note: i18n: ectx: property (text), widget (QCheckBox, kcfg_SnapOnlyWhenOverlapping)
en: Only when overlapping
vi: Chỉ khi chồng nhau

en: <em>Click to focus:</em> A window becomes active when you click into it. This behavior is common on other operating systems and likely what you want.
vi: <em>Bấm để nhắm:</em> Một cửa sổ trở nên hoạt động khi bạn bấm vào nó. Cách ứng xử này phổ biến ở các hệ điều hành khác và nhiều khả năng là cái bạn muốn.

en: <em>Click to focus (mouse precedence):</em> Mostly the same as <em>Click to focus</em>. If an active window has to be chosen by the system (eg. because the currently active one was closed) the window under the mouse is the preferred candidate. Unusual, but possible variant of <em>Click to focus</em>.
vi: <em>Bấm để nhắm (ưu tiên chuột):</em> Hầu như là giống với <em>Bấm để nhắm</em>. Nếu hệ thống phải chọn một cửa sổ hoạt động (vd. vì cửa sổ hoạt động hiện tại bị đóng) thì cửa sổ ở dưới chuột là lựa chọn được ưu tiên. Là một biến thể ít dùng, nhưng có thể, của <em>Bấm để nhắm</em>.

en: <em>Focus follows mouse:</em> Moving the mouse onto a window will activate it. Eg. windows randomly appearing under the mouse will not gain the focus. <em>Focus stealing prevention</em> takes place as usual. Think as <em>Click to focus</em> just without having to actually click.
vi: <em>Nhắm đi theo chuột:</em> Việc di chuột vào một cửa sổ sẽ kích hoạt cửa sổ đó. Các cửa sổ tình cờ xuất hiện dưới chuột sẽ không có được nhắm. <em>Ngăn chặn lấy nhắm</em> diễn ra như bình thường. Nghĩ về nó như là <em>Bấm để nhắm</em>, chỉ là không cần phải thật sự bấm.

en: This is mostly the same as <em>Focus follows mouse</em>. If an active window has to be chosen by the system (eg. because the currently active one was closed) the window under the mouse is the preferred candidate. Choose this, if you want a hover controlled focus.
vi: Hầu như là giống với <em>Nhắm đi theo chuột</em>. Nếu hệ thống phải chọn một cửa sổ hoạt động (vd. vì cửa sổ hoạt động hiện tại bị đóng) thì cửa sổ ở dưới chuột là lựa chọn được ưu tiên. Chọn cái này nếu bạn muốn nhắm được điều khiển bằng đảo chuột.

en: <em>Focus under mouse:</em> The focus always remains on the window under the mouse.<br/><strong>Warning:</strong> <em>Focus stealing prevention</em> and the <em>tabbox ('Alt+Tab')</em> contradict the activation policy and will not work. You very likely want to use <em>Focus follows mouse (mouse precedence)</em> instead!
vi: <em>Nhắm dưới chuột:</em> Nhắm luôn nằm ở cửa sổ ở dưới chuột.<br/><strong>Cảnh báo:</strong> <em>Ngăn chặn lấy nhắm</em> và <em>trình chuyển cửa sổ ('Alt+Tab')</em> mâu thuẫn với chính sách kích hoạt này và sẽ không hoạt động. Rất nhiều khả năng là bạn muốn dùng <em>Nhắm đi theo chuột (ưu tiên chuột)</em> chứ không phải cái này!

en: <em>Focus strictly under mouse:</em> The focus is always on the window under the mouse (in doubt nowhere) very much like the focus behavior in an unmanaged legacy X11 environment.<br/><strong>Warning:</strong> <em>Focus stealing prevention</em> and the <em>tabbox ('Alt+Tab')</em> contradict the activation policy and will not work. You very likely want to use <em>Focus follows mouse (mouse precedence)</em> instead!
vi: <em>Nhắm dưới chuột nghiêm ngặt:</em> Nhắm luôn nằm ở cửa sổ ở dưới chuột (còn khi không chắc thì là không ở đâu cả) rất giống với ứng xử nhắm trong một môi trường X11 đời cũ vô quản lí.<br/><strong>Cảnh báo:</strong> <em>Ngăn chặn lấy nhắm</em> và <em>trình chuyển cửa sổ ('Alt+Tab')</em> mâu thuẫn với chính sách kích hoạt này và sẽ không hoạt động. Rất nhiều khả năng là bạn muốn dùng <em>Nhắm đi theo chuột (ưu tiên chuột)</em> chứ không phải cái này!
